luteinizing hormone
Định nghĩa
Danh từ:
- Hoóc-môn tạo hoàng thể: "luteinizing hormone" là một loại hoóc-môn kích thích tuyến sinh dục do thùy trước tuyến yên tiết ra. Ở động vật có vú cái, nó kích thích sự rụng trứng; ở động vật có vú đực, nó kích thích giải phóng androgen.
Ví dụ sử dụng
- (Hoóc-môn tạo hoàng thể đóng vai trò quan trọng trong chu kỳ kinh nguyệt.)
- (Ở nam giới, hoóc-môn tạo hoàng thể kích thích sản xuất testosterone.)
Các cách sử dụng nâng cao
- "luteinizing hormone surge": sự tăng đột biến của hoóc-môn tạo hoàng thể, thường xảy ra ngay trước khi rụng trứng.
- The luteinizing hormone surge triggers ovulation. (Sự tăng đột biến của hoóc-môn tạo hoàng thể kích hoạt quá trình rụng trứng.)
Biến thể và từ gần giống
- Luteinizing (tính từ): liên quan đến việc tạo hoàng thể.
- Luteinization (danh từ): quá trình hình thành hoàng thể.
Từ đồng nghĩa
- Gonadotropin: hoóc-môn kích thích tuyến sinh dục (một nhóm bao gồm cả luteinizing hormone).
- Interstitial cell-stimulating hormone (ICSH): tên gọi khác của luteinizing hormone ở nam giới.
Các cụm từ liên quan
- "to secrete luteinizing hormone": tiết hoóc-môn tạo hoàng thể.
- The pituitary gland secretes luteinizing hormone. (Tuyến yên tiết ra hoóc-môn tạo hoàng thể.)
Thành ngữ liên quan
Không có thành ngữ phổ biến liên quan đến "luteinizing hormone".